AFTER2K Network : Thai Magic The Gathering Community
December 12, 2019, 11:01:58 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: เจ้าของร้านคนไหนต้องการมีบอร์ดร้านเป็นของตัวเอง เพื่อประกาศงานแข่ง หรือ ประกาศขายของ ปักหมุดกระทู้ คิดค่าบริการไม่แพงคร้าบ ปีละ 2,500 เท่านั้น ติดต่อผมได้ที่ [email protected] นะครับ

Home   Help Search Login Register  

Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: อยากได้คำแนะนำมือใหม่และร้านขาย  (Read 2731 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ivyz
Novice
*

จิตพิสัย : 0

« on: April 10, 2011, 01:15:23 PM »

คือผมอยากจะเริ่มเล่น tcg wow ครับ
อยากทราบรายละเอียด คือ แถวบางกะปิ หรือบิกซีลาดพร้าวพอจะมีร้านที่ขายการ์ด wow มั้ยครับ
ปกติ ราคา booter มันเท่าไร และถ้าเทียบกับเมจิก ราคาสูหรือต่ำกว่า การ์ดหายากมั้ย
ที่สำคัญคือ การ์ดมันออกมานานกี่ปีแล้วครับ เนื่องจากไม่มี t2 ผมคิดว่าการเริ่มเล่นใหม่อาจจะยากเนื่องจากหาของเก่าลำบากและจำนวนคนเล่นจำกัด
ผมเข้าใจระบบการเล่นเพราะได้สำผัส การ์ด shadow era ที่เรียนแบบ wow เลยอยากจับของจริง ต้นตำรับครับ
รบกวนผู้รุ้ด้วยครับ
!noob - CALLMEPLE
Novice
*

« Reply #1 on: April 10, 2011, 08:24:18 PM »

เอ่อ .... ผมมือเก่านิดๆ แต่เพิ่งกลับๆ มาเล่นเหมือนกัน นะครับ ตอนนี้เท่าที่ทราบ ก็มี ร้าน Meta Game ราชวิถีซอย 5 น่ะครับ บรรยากาศ ฮาร์ดคอร์นิดนึง สนุกดีครับ ส่วนร้านส่วนใหญ่ เท่าที่ผมรู้จัก แถวๆนั้นก็ เลิกทำกันไปหลายร้านแล้วนะครับ ของช่วงนี้ การ์ดบางใบ อาจ หายากนิดส์ นึง เรื่องอายุ ตัวการ์ดนี่รู้สึกจะเข้าปีที่ 5 แล้วนะครับ ราคา Booster ก็เท่าๆ กับ MTG แต่ชุด เก่าๆใบที่นิยมก็อาจมีราคานิดนึง แต่ ก็ไม่สูงเวอร์จนเอื้อมไม่ถึง หรือ ต้องจำนองบ้านไปซื้อ  ของใหม่สามารถ เล่นได้ โดยไม่ต้องพึ่ง ของเก่าครับ ตอนนี้รู้สึก WOWtcg เข้าสู่ภาวะ สมดุล มั่กๆ มันมีการ์ด ใหม่เก่งๆ ออกมา แต่ก็นำ การ์ดเก่า ไปmix ด้วยได้ การ์ดไปต่อได้เรื่อยๆครับ

ถ้าเทียบกับ shadow era ผมว่า wowกินขาดเลยครับ ส่วนตัวรู้สึกว่า shadow era มันการ์ด น้อย แถม ยังไม่มีการ์ดจำพวก instanse ที่ใช้ แทรก รวม ความสามารถของการ์ด แต่ละใบ นั้นผมมองว่า ออกจะไม่คุ้มค่าร่ายเลย แล้ว Deck ใน shadow Era มันออกจะบังคับให้เล่นเป็นDeck Ally ซะส่วนใหญ่ กล่าวคือทุกdeck ใช้ ally ในการบุกและทำดาเมจซะส่วนใหญ่ แต่ใน WOWtcg หรือ World of Warcraft Trading Cards Game นี่ มันจะมีDeck แนว อื่นที่ไม่ได้ อาศัย Ally ของเรา ในการทำดาเมจ เช่น deck solo ทั้งdeck มีแต่ Ability(skill) หรือ Equipment ของHero นั้นๆ มาใส่ โดยไม่ใส่ Ally เลยก็มีครับ

เรื่อง Combat เฟส ของ Shadow Era อีกเรื่อง ที่มันทำให้ผมมองว่า คนเล่นก่อนได้เปรียบมากๆ เพราะ ถ้าAlly ของ attacker ตีไปยัง Ally ของ Defender แล้ว Ally Denfender ตาย จะไม่สามารถตีกลับได้ครับ แต่wowtcg นี่ถ้าไม่ใช่Long-Range นี่ ต้องแลกกันคนละหมัด  แล้วเล่นบนเว็บ มันไม่เหมือนเล่นมือนะครับ อิอิ

ความรู้สึกเวลาเล่น WOWtcg เมื่อ เปรียบ เทียบกับการ์ดเกม อื่นๆ ผมรู้สึกว่าเล่น WOWtcg มันเหมือน เล่น เกมส์ออนไลน์ เล่นหมากรุก ทำนองนี้อ่ะครับ ส่วนการ์ด อื่นมันมีความเป็นการ์ดเกมส์ มากกว่า WOWtcg

และก็ WOWtcg มันมี ไปตีบอสด้วยนะครับ แบบว่า รวมๆ ตัวกันไป บุก ถ้ำบอส ค่อยๆ จัดการลูกน้องไปจนถึงหัวหน้า (ตีบอสตายได้สมบัติที่เป็นการ์ด เอามาใส่ deck ได้ด้วยนะ อิอิ)

ถ้าจะให้เห็นภาพต้องลองมาเล่นเองน่ะครับ
gusjoong
Mage

จิตพิสัย : 3

วู๊ปี้~ วู๊ละปี้~

« Reply #2 on: April 10, 2011, 08:48:43 PM »

ถ้าโซนนั้นรู้สึกที่ยูเนี่ยนมอลน่าจะมีขายนะครับ น่าจะอยู่ติดกับร้าน ws ตรงชั้น 3 เนี่ยแหละ มันจะอยู่ตรงซอกๆอ่ะ ร้าน thinx ตรงรถไต้ดินจตุจักรก็น่าจะมีมั้งคุ้นๆว่าเคยเห็น
« Last Edit: April 10, 2011, 08:51:07 PM by gusjoong » Logged

กระทู้สอนทำฟอยล์นะ
แบบสติ๊กเกอร์ใส(ภาคแรก): http://www.after2k.net/forum/index.php?topic=26753.0
แบบแผ่นใส(ภาคต่อ): http://www.after2k.net/forum/index.php?topic=27871.msg375360#msg375360
ivyz
Novice
*

« Reply #3 on: April 10, 2011, 11:43:27 PM »

ขอบคุณมากครับ 2วันมานี้อ่านแต่ความสามารถการ์ด อยากเล่นสุดๆเลยครับ
ผมกะจะรอstarterออกเดือนหน้าไม่รู้ว่าstarter wowนำมาโมแล้วพอเล่นได้มั้ยครับ
แต่เห้นstarterเก่าๆมันrandom class ที่กำลังจะออกคงหน้าสนใจดีครับ 55
!noob - CALLMEPLE
Novice
*

« Reply #4 on: April 18, 2011, 07:18:37 AM »

ขอบคุณมากครับ 2วันมานี้อ่านแต่ความสามารถการ์ด อยากเล่นสุดๆเลยครับ
ผมกะจะรอstarterออกเดือนหน้าไม่รู้ว่าstarter wowนำมาโมแล้วพอเล่นได้มั้ยครับ
แต่เห้นstarterเก่าๆมันrandom class ที่กำลังจะออกคงหน้าสนใจดีครับ 55

เดือน พ.ค. จะมี starter ชุดใหม่มาครับ รออีกนิด ได้เล่นแน่ 555
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: