AFTER2K Network : Thai Magic The Gathering Community
November 16, 2018, 02:48:25 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: เจ้าของร้านคนไหนต้องการมีบอร์ดร้านเป็นของตัวเอง เพื่อประกาศงานแข่ง หรือ ประกาศขายของ ปักหมุดกระทู้ คิดค่าบริการไม่แพงคร้าบ ปีละ 2,500 เท่านั้น ติดต่อผมได้ที่ [email protected] นะครับ

Home   Help Search Login Register  

Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: สร้างคิดค้นบ้าน/คอนโดนี้แค่ 160,000 เองเหรอ?  (Read 1153 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Deepblue12
Novice
*

จิตพิสัย : 0

« on: September 30, 2015, 10:55:20 AM »

สร้างคิดค้นบ้านขนองนี้แค่ 160,000 เองเหรอ?

ขอสวัสดีนะคะ นี่มีชีวิตกระทู้ที่ 2 ในห้องชายคาบ้านพร้อมด้วยคอนโดราคาถูกนะคะ

เพราะว่าครั้งเกือบ 1 ปีก่อน เคยมารีวิวบ้านหลังน้อย ๆ ไว้ ก็เพราะว่าตะโกรงเก็บภาพ เรื่องราวมาย้อนดูทีหลัง ( แต่ว่าปัจจุบันนี้ค้นกระทู้เก่าตัวเองไม่เจอแล้ว T_T )

ต้องขอโพสต์ภาพอีกสักหน่อยค่ะ ก่อนที่จักไล่ตามมาอีกอื้อซ่า

เพราะที่เราก็ไปดูบ้านน็อคดาวน์ แบบที่ถูกใจ ค่าซื้อขายบ้านก็หมาย 2 - 4 แสน  แต่ถ้าว่าวัสดุไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เหตุฉะนี้คุณแฟนเลยคิดว่า จ้างช่างแถวบ้านทำให้ดีกว่า

เพราะจำพวกที่ชอบ ก็คือแบบนี้ค่ะ ง่ายๆค่ะ  1 ห้อง มีระเบียง ยกขึ้นสูงนิด ๆ

ว่าจักดัดแปลงจากไม้ มาเป็นปูนนะคะ ลองมาดูกันว่าจักเป็นไง ก็จิตใจคนทำบ้าน ตื่นเต้นหมายเห็นบ้านส่วนหลังน้อยเร็ว ๆนะ คะ

ในช่วงแรกๆ ที่พ่อแฟนมาอยู่ด้วย มันก็จะหมายถึงเพิงไม้แบบจริงๆจัง ด้วยกันพอชัวร์ว่าช่างว่าง เพราะว่าคิวยาวมาก ซึ่งสนนราคาก็ทั้งเป็นกันเองมาก ดังนั้นแฟนจัดการสั่งหินทราย รื้อเพิกเพิง

แต่ถึงจักจ้างแบบรับเหมา ดีฉันก็มีหน้าที่ดูแลน้ำท่า ดูแลอาหารกลางวันด้วยนะคะ

มาเปิดกำแพงต้นกันเลย

ยศแรกเราก็เกริ่นเทคานก่อนเลย

พางแค่ได้เห็นเสา ก็มีความชื่นใจแล้วค่ะ

สภาพอากาศวันนี้ท้องฟ้าแจ่มใส มีแดดจ้า

ภาของวันนี้ มีฝนตก ท้องฟ้ามัว ๆ แต่ทว่าโพยมานเย็นสบายมาก

แค่ได้เห็นตรงหลังคา ก็ชื่นใจแล้ว พร้อมด้วยถ้าให้นั่งมองหลังคาทั้งวันก็ยังได้

คฤหาสน์น้อย ๆ ปลายนา

เทอร์เรซไม้ลายนก จากร้านไท

และคราวมาถึงส่วนนี้ ก็ใช้เวลาไป 45 วันแล้วค่ะ ก็เพราะว่าว่าวางธุระใหญ่มาทำบ้านน้อย  แป๊บ ๆ แล้วก็หมุนไปสร้างศาลาที่วัด ทำให้หลักๆ ก็เหระบือช่างเพียง 2 คน

มีชีวิตยังไงบ้างคะ กระท่อมน้อยก็เสร็จแล้วค่ะ ส่วนนี้ยังไม่เคลียร์พื้นที่เรียบร้อย แต่เจ้าของบ้านตัวครันหมายขึ้นไปนอนแล้ว ดังนั้นเพื่อนผู้เฒ่าผู้แก่ ก็เลยมาเซ่นขมาหัวบันไดให้ ภาคไหนมีประเพณีแบบนี้บ้างคะ?

มีชีวิตไงคะ เรานำแบบบ้าน มาทิ้งบ้านน็อคดาวน์ กับ กระท่อมปูนน้อย

• มูลค่าค่าแรงช่าง                               33000 บาท คุ้มมากเลยค่ะ
  • มูลค่าค่าปูน หิน ทราย                   20000 บาท
  • สนนราคาค่าไม้  ประตู หน้าต่าง บันได   50000 บาท
  • สนนราคาค่ากระเบื้องหลังคา                   10000 บาท
  • สนนราคากระเบื้องปู                            8000 บาท
  • ค่าค่าเหล็ก โครงสร้าง                   20000 บาท
  • มูลค่าค่าแผ่นพื้นสำเร็จ                        6000 บาท
  • มูลค่าค่าสี                                    8000 บาท

มูลค่ารวมเบ็ดเสร็จก็คะเน 160000 บาท

เป็นไงกันบ้างครับ เห็นมูลค่าหลังจากนั้นถึงกับต้องการ สร้างบ้านแบบนี้บ้างเลย

ที่มา : http://pantip.com/topic/30856690

หากใครที่ความเก่งมองหาซื้อบ้าน คอนโด คอนโดมิเนียม สวยๆ อัญเชิญเข้ามาชมได้เลย คอนโด
nuning
Novice
*

จิตพิสัย : 0

« Reply #1 on: May 03, 2018, 01:49:32 PM »

สุดยอดมากเลย

Gclub มือถือ 
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: