AFTER2K Network : Thai Magic The Gathering Community
April 20, 2019, 05:50:26 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: เจ้าของร้านคนไหนต้องการมีบอร์ดร้านเป็นของตัวเอง เพื่อประกาศงานแข่ง หรือ ประกาศขายของ ปักหมุดกระทู้ คิดค่าบริการไม่แพงคร้าบ ปีละ 2,500 เท่านั้น ติดต่อผมได้ที่ [email protected] นะครับ

Home   Help Search Login Register  

Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: หาคนสอนวิธีเล่นครับ  (Read 2539 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
-ClaSsiC-BoY-
Novice
*

จิตพิสัย : 0

« on: December 14, 2015, 10:53:09 AM »

คือเคยเล่นการ์ด magic อยู่แล้ว

แต่อยากรู้วิธีหา tix วิธีซื้อการ์ด วิธีเล่น draft บลาๆๆ

ช่วยทีครับบ
happyview_moririn
Novice
*

« Reply #1 on: December 14, 2015, 03:40:57 PM »

ผมก็เล่น MTGO ครับ
Tix ส่วนใหญ่ผมเองซื้อจากในบอร์ดนี่แหละครับเพราะถูกกว่าซื้อผ่านทางเกม

ในบอร์ดถ้าหาได้ก็ประมาณ Tix ละ 30 กว่าๆนิด แต่ผ่านทางเกมมันคือประมาณ 36-37 บาท (1 ดอล) ต่อ Tix เลยครับ

การซื้อการ์ดส่วนใหญ่ผมดูจากเว็บ www.cardhoarder.com ครับ

หรือว่าถ้าไม่อยากสมัครสมาชิกอะไรยุ่งยากมี Tix ก็ไปซื้อในเกม ในหัวข้อ Trade และ พิมพ์หา cardhoarder ครับเลือกที่เป็น bot1 bot2 บลาๆ และก็เข้าไปดูและเลือกการ์ดได้เลยครับ (รายละเอียดลองเข้าไปดูๆในเกมได้ครับ)

ส่วนการเล่นค่อนข้างละเอียดมากๆเลยการ์ดแทรก stack การ์ดต่างๆละเอียดยิบ 5555 ครับ

เล่นดราฟก็มี Tix หรือจ่ายซื้อ package draft ในเกมก็สามารถเล่นได้ครับ เข้าไปรอคนครบ 8 ก็เล่นได้ทันที
nikey
Wizard / Sage

จิตพิสัย : 8

« Reply #2 on: December 14, 2015, 11:41:09 PM »

โหลดเกมมาหรือยังครับ ?

ลองโหลดมาแล้วเล่นโหมดฟรีก่อนก็ได้ครับ ตรงหมวด trial

แรกๆ จะรำคาญนิดหน่อยแต่สักพักเดี๋ยวจะติดจนหยุดไม่ได้ 555+ ช่วงนี้ตั้งแต่ระบบ Play Point ขึ้น Tix ก็หาที่ราคาถูกยากขึ้นครับ ไว้ถ้าผมมีเหลือจะเอามาขายราคาไม่แพงนะครับ  Kiss Kiss

นอกจากนี้

--- เกี่ยวกับ Tix: Tix ถ้าหาไม่ได้ แล้ว คันจริงๆก็ต้องใช้บัตรเครดิตรูดครับ ซื้อจากหัวข้อ "Store" ของ บนโปรแกรมเลย / โชคดีหน่อยก็จะได้จากบอร์ดนี่แหละครับ ราคา 30-32 บาท หรือมากกว่านี้นิดหน่อย (ถ้ามีคนขาย)

--- เกี่ยวกับ วิธีซื้อการ์ด: วิธีซื้อการ์ดให้ไปที่ TRADE ROOM ครับ จะมีทั้งคน ทั้งร้านค้าหรือที่เราเรียกว่า bot อยู่เต็มเลยครับ วิธีที่บ้านๆที่สุดก็คืออยากได้ใบไหน ก็เซิร์ชที่มุมขวาบน หาใบนั้น พอเข้าไปถึงค่อยแลกเปลี่ยน Tix กับการ์ดที่เราอยากได้ครับ พูดแล้วอาจไม่เห็นภาพ ต้องลองกดดูเองครับ จะเข้าใจ เวปที่ผมใช้เช็คราคาส่วนใหญ่ตามที่เคยโพสไว้ในนี้เลยครับ : http://www.after2k.net/index.php?topic=39417.0 หลักๆคือผมจะดูจาก mtgowikiprice ก่อนว่าเจ้าไหนถูกสุด แล้วค่อยเอามาเซิร์ชในกล่องมุมขวาบน แต่ก็จะเช็คเวปอื่นๆก่อนซื้อด้วย เพราะจะมี bot ใหญ่ๆเช่น Goatbot หรือ Clanteam จะไม่ถูกรวมอยู่ใน mtgowikiprice ครับ

--- เกี่ยวกับ วิธีเล่น: คำถามกว้างมากครับ เป็นว่าเข้าที่ Lobby Room ครับ ทางด้านซ้ายจะมีปุ่มให้เลือกว่าจะเล่นเป็น Limited หรือ Tournament หรือ Open Construct ซึ่งก็คือตามชื่อครับ .... สำหรับ Limited กรณีที่เล่นดราฟ ... ไม่แนะนำให้จ่ายเป็น Ticket ครับ ให้ไปซื้อเป็น Booster Pack จากร้าน แล้วจ่าย 2 tix เพิ่มจะคุ้มกว่าครับ ภาคที่ตอนนี้เล่นแล้วได้ของเกือบคุ้มคือ DTK ครับ เช็คราคาจาก MTGGoldfish ได้ครับ

ส่วนตัวชอบ Online มาก ทั้งๆที่เพิ่งเล่นได้ประมาณ 1 ปี บอกเลยว่าเรียนรู้กฎจากออนไลน์เยอะมากครับ step การ resolve ทำไว้ค่อนข้างชัดเจน อีกอย่างคือ ถ้าเล่นใน Tournament แล้วเนตหลุดหรือเกมเจ๊งมี bug อย่าลืม  capture screen ไว้นะครับ เข้าไปขอเงินคืนได้ที่ http://magic.wizards.com/en/articles/archive/mtgo-articles/bug-reportreimbursement-request-2014-06-03 เชื่อว่าเกือบทุกคนต้องเคยขอครับ

มีอะไรถามได้ครับ  Kiss Kiss Kiss
« Last Edit: December 14, 2015, 11:55:18 PM by nikey » Logged
Novice
*

« Reply #3 on: December 15, 2015, 09:57:58 AM »

โอ้ว ขอบคุณหลายๆ เลยครับ อยากทราบว่าแรกๆใช้วิธีไหนหาการ์ดได้ไวสุด

ไม่เอาเสียตังเปิด box นะครับ หมายถึงว่าต้องแข่ง tournament ไหน

เล่น draft หรือ seal หรืออะไรพวกนี้ที่ไม่ต้องใช้การ์ดตัวเองแข่ง

เพราะตอนนี้การ์ดกากมากครับ     ขอบคุณครับ
nikey

« Reply #4 on: December 15, 2015, 01:20:12 PM »

โอ้ว ขอบคุณหลายๆ เลยครับ อยากทราบว่าแรกๆใช้วิธีไหนหาการ์ดได้ไวสุด

ไม่เอาเสียตังเปิด box นะครับ หมายถึงว่าต้องแข่ง tournament ไหน

เล่น draft หรือ seal หรืออะไรพวกนี้ที่ไม่ต้องใช้การ์ดตัวเองแข่ง

เพราะตอนนี้การ์ดกากมากครับ     ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรฟรีครับ  MTGO ก็ต้องใช้ Programmer และ คน maintenance จำนวนมากเหมือนกัน WOTC ต้องมีรายได้จากที่เราซื้อ Tix ไปซื้อการ์ดนี่แหละครับ คือยังไงก็ต้องจ่ายเพื่อซื้อการ์ดตัวเองแข่ง เท่าที่ทราบไม่มีวิธีที่จะแข่งโดยไม่ใช้การ์ดตัวเองนะครับ การ์ดของ MTGO ราคามักจะถูกกว่าการ์ดกระดาษ 2-3 เท่า ใน Standard นะครับ
ถือว่าลงทุนไม่ได้แพงเลยครับ

วิธีหาการ์ดก็ตามที่บอกไปครับ ไปที่ห้อง Trade และ วิธีง่ายสุดคือพิมพ์การ์ดที่เราหาอยู่ลงไป หาเจ้าที่ราคาถูกสุดครับ แล้วก็จัดการแลก Tix เลยครับ

... ใน Draft จะมี format แปลกๆ ที่ Paper MTG ไม่สามารถทำได้ เช่น Vintage Master / Legendary Draft / ISD Draft ซึ่งพวกนี้บางทีจะเป็น Phantom Event คือ draft ที่เราเอาของไปไม่ได้ ทำให้สนุกมากขึ้นตรงที่ไม่ต้องแคร์เรื่องราคาการ์ด คุณอาจจะได้เล่น Black Lotus สู้กับ Time Walk อะไรแบบนี้  นี่เป็นอีกข้อดีของ MTGO ครับ
Novice
*

« Reply #5 on: December 15, 2015, 02:56:31 PM »

โอ้วขอบคุณครับบบ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย

ใช้ชื่อไรกันมั่งครับ ผมจะได้ add friend ไว้

ขอบคุณครับ
mysecondbook
Novice
*

« Reply #6 on: December 15, 2015, 03:43:58 PM »

ผมเพิ่งเล่นได้ไม่นาน ครับ my2ndbook ในเกมส์อ่ะนะ

ผมเริ่มจาก เล่น phantom ไปก่อน สักนิดนึก เพราะเค้ามี ให้ฟรีตอนแรกๆ
แล้วหลังจากนั้น ก็ขอซื้อ ticket จากที่นี่ เริ่มสัก 50 ticket ก่อนก็ได้ครับ
เอา Ticket ไปซือ้ Booster อย่าเอา ticket ไปเข้า draft โดยตรง เพราะ ราคา booster ที่ bots ขายมักจะถูกว่านิดหน่อย สามซอง ก็ถูกว่า เกือบครึ่งเหรียญ ก็ประหยัดได้หน่อยก็ดีกว่า

เอาbooster ไป draft หรือ Seal แล้วแต่ช่วงเวลาที่มี
ตอน Draft ต้องเปิด Web bots ไว้ด้วย เพราะต้องเช็คราคาการ์ดที่เปิดได้ บางใบ foil ราคาดีมาก ก็ต้องเอาไว้ก่อน เพื่อลดการเสี่ยงที่จะเล่นแพ้ครับ
แล้ว แล้วค่อยจัดเด็ด ถ้าชนะมาก็อย่าเปิดซองเล่นนะครับ ให้เก็บซองไว้ Draft ต่อไป เพราะจะได้ไม่ต้องเสียค่าส่วนต่างที่ครับ

หลังจากมีการ์ดเล่นสักพัก ก็ค่อยไปซื้อใบที่อยากเล่น ราคาอาจจะไม่ถูก แต่ขายคืนได้ง่าย ฉะนั้นเราสามารถเล่น deck อะไรก็ได้ เวลาไหนก็ได้ คนเล่นด้วย ก็มาหลายแบบ รวมทั้งมีโอกาสได้แข่งกับ deck ที่เค้า copy มาจากการแข่ง อีกด้วย และยังได้ศึกษา stack ที่เวลาเล่นกับเพื่อนอาจจะข้ามไป ในเกมส์ มันละเอียดมาก ทำให้เราละเอียดตามครับ

ขอให้สนุกนะครับ

ถ้าคำแนะนำใด ไม่ถูกต้อง ขออภัยได้ด้วย ถ้ามีคนมาแก้ไข ก็ขอบคุณด้วยครับ
nikey

« Reply #7 on: December 15, 2015, 09:45:59 PM »

Log in ชื่อ nikey ครับ  Grin
Novice
*

« Reply #8 on: December 16, 2015, 02:08:18 PM »

ผม earthyboy1983 นะ add ไปม่ายมีใครรับเบย
mysecondbook
Novice
*

« Reply #9 on: December 18, 2015, 08:24:46 AM »

เดียวคืนนี้ลองเข้าไปรับครับ เมื่อคืนง่วงไม่ทันได้ดูว่า มีใคร add มา
แล้วเจอกันครับ
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: