AFTER2K Network : Thai Magic The Gathering Community
December 17, 2018, 08:58:58 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หลังจากดูผลโหวตแล้ว ทุกคนบอกว่าชอบบอร์ดเก่ามากกว่า ก็ OK ครับ
ตอนนี้ผมปรับแก้ไปเยอะ เหมือนกัน คิดว่าน่าจะลดปัญหาไปได้เยอะแล้วครับ
มีปัญหาอะไรแจ้ง Email ผม [email protected] หรือที่ Facebook http://www.facebook.com/ripmilla หรือ Twitter ที่ @ripmilla จะรวดเร็วกว่านะครับ

Home   Help Search Login Register  

Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: [ถามเพิ่มเติม][Modern] เกี่ยวกับ Fetch Lands และ Dredge  (Read 477 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AinzCream
Novice
*

จิตพิสัย : 0

« on: October 25, 2018, 10:11:37 AM »

กำลังไล่ซื้อของจัด Dredge อยู่ครับ เป็นเด็คที่ 2 ตอนนี้ Creature กับ Sorcery สำคัญๆครบหมดแล้วครับ
ปัญหาต่อไปคือเรื่องของการซื้อ Fetch Land ครับ ซึ่งมันค่อนข้างสร้างความวุ่นวายและความสับสนพอตัวเลยครับ

ผมอ่านเรื่อง Fetch Land จากบอร์ด Reddit แล้วเขาก็ว่ากันว่า

For dredge, there are a few configurations that could be considered optimal. Basic mountain, and mountain duals are the only targets, so the question becomes: do you want to bluff? Or do you want to protect against pithing needle?

Pithing needle is shit against dredge, so bluffing has the most value. In that case, scalding tarn is the best choice, as it allows you to go “tarn go.” In which case you trick your opponent into thinking you’re on control, which is probably more valuable than tricking them into thinking you’re on burn (“arid mesa go.”)

If you want to protect against needle, diversify your fetches as much as possible (if you run four, run one of each red one. For 5-8, run extra copies without running 3 of any single fetch.)

จากความเข้าใจของผมคือ เหตุผลที่คนส่วนใหญ่ที่เล่น Dredge ไม่ยอมใส่ Wooded Foothills 4 ใบ ก็เพราะหลีกเลี่ยงการเจอการ์ดที่ชื่อ "Pithing Needle" หรือเปล่าครับ ?
อีกอย่างสิ่งที่ผมไม่เข้าใจคือ ทำไมถึงต้องเลือกใช้ Scalding Tarn ด้วย ? ถึงเขาจะให้เหตุผลว่าเป็นการหลอกให้อีกฝ่ายนึงคิดว่าเราเล่นเด็คอื่น มันก็ฟังเป็นเหตุผลที่แปลกๆ
อยู่ดีน่ะแหละครับ เพราะอีกไม่กี่ Turn เขาก็รู้อยู่ดีว่าเราเล่น Dredge แล้วเราใส่ Fetch Land เพื่อดึง Mountain ออกจากเด็คเท่านั้น เช่น Basic Land , Blood Crypt และ Stomping Ground

(อันนี้ผมสารภาพตรงๆว่ายังไม่เคยลงแข่งแม้แต่ครั้งเดียว เลยไม่รู้ว่าการใช้ Fetch Lands นั้นมีความสำคัญมากน้อยแค่ไหน)

Fetch Land ของ Dredge ที่ใช้แน่ๆเท่าที่ผมรู้คือ Bloodstained Mire , Wooded Foothills เหลืออีก 1 ช่อง
ผมกะว่าจะไปกับ Arid Mesa แต่หลายคนก็ว่า Scalding Tarn ดีกว่า ... (ซึ่งมันแพงมากเกินกว่าที่ผมจะรับได้อีกด้วย)

เลยอยากทราบครับว่า หากผมเลือก Arid Mesa แทน Scalding Tarn จะส่งผลต่อการเล่นกับฝ่ายตรงข้ามมากแค่ไหนกันครับ ?
« Last Edit: December 12, 2018, 06:33:46 PM by AinzCream » Logged
Zyberman
Apprentice
**

« Reply #1 on: October 26, 2018, 02:30:03 PM »

ผมกำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจเลือกซื้อเด็คอยู่ครับ เพียงแต่ผมไม่แน่ใจว่า
ระหว่าง Legacy Format กับ Modern Format ฟอแมตไหนมีความสนุกมากกว่ากัน
แล้วในประเทศเรานิยมเล่นอะไรมากกว่าครับ ? ซึ่งการเลือกฟอแมคส่งผลต่อการเลือกเด็ค
ของผมด้วยน่ะครับ

ตอนนี้ในบ้านเรา ถ้าเทียบกันระหว่าง Modern กะ Legacy Modern ได้รับความนิยมมากกว่าครับ เพราะหาของ ง่ายกว่า ถูกกว่า Legacy เยอะ
(แต่มีใบแพงหลายใบ เช่น Goblin Guide,Enemy Fetch Land เป็นต้น แต่ไม่แพงเหมือนการ์ดใน Legacy เช่น Dual Land ครับ)
แต่ส่วนตัว อยากให้เล่น Standard ไปก่อนครับ เพราะของหาง่ายกว่า ทรมานกระเป๋าตังค์น้อยกว่า และได้รับความนิยมที่สุดแล้วครับ

อ่อ ถามอีกเรื่องนึงด้วยครับ มีร้านขาย MTG ที่อยู่ในบริเวณใกล้ๆจตุจักร มั้ยครับ ?
พอดี Metro Mall ใน MRT เขาปิดปรับปรุง ผมก็ไม่รู้ว่าร้านกระจัดกระจายหายไปไหนกันบ้าง

ตอนนี้พวกร้านที่อยู่ใน Metro Mall MRT จตุจักรเดิม อย่าง PJ (MJ Shop เดิม) และ Kitty Card อยู่ที่ DD Mall ชั้น 2 ครับ
(MRT กำแพงเพชร ทางออกที่ 2 ครับ)
AinzCream
Novice
*

« Reply #2 on: October 26, 2018, 05:56:32 PM »

ผมกำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจเลือกซื้อเด็คอยู่ครับ เพียงแต่ผมไม่แน่ใจว่า
ระหว่าง Legacy Format กับ Modern Format ฟอแมตไหนมีความสนุกมากกว่ากัน
แล้วในประเทศเรานิยมเล่นอะไรมากกว่าครับ ? ซึ่งการเลือกฟอแมคส่งผลต่อการเลือกเด็ค
ของผมด้วยน่ะครับ

ตอนนี้ในบ้านเรา ถ้าเทียบกันระหว่าง Modern กะ Legacy Modern ได้รับความนิยมมากกว่าครับ เพราะหาของ ง่ายกว่า ถูกกว่า Legacy เยอะ
(แต่มีใบแพงหลายใบ เช่น Goblin Guide,Enemy Fetch Land เป็นต้น แต่ไม่แพงเหมือนการ์ดใน Legacy เช่น Dual Land ครับ)
แต่ส่วนตัว อยากให้เล่น Standard ไปก่อนครับ เพราะของหาง่ายกว่า ทรมานกระเป๋าตังค์น้อยกว่า และได้รับความนิยมที่สุดแล้วครับ

อ่อ ถามอีกเรื่องนึงด้วยครับ มีร้านขาย MTG ที่อยู่ในบริเวณใกล้ๆจตุจักร มั้ยครับ ?
พอดี Metro Mall ใน MRT เขาปิดปรับปรุง ผมก็ไม่รู้ว่าร้านกระจัดกระจายหายไปไหนกันบ้าง

ตอนนี้พวกร้านที่อยู่ใน Metro Mall MRT จตุจักรเดิม อย่าง PJ (MJ Shop เดิม) และ Kitty Card อยู่ที่ DD Mall ชั้น 2 ครับ
(MRT กำแพงเพชร ทางออกที่ 2 ครับ)

ขอบคุณคำแนะนำมากครับ ถ้างั้นจะได้เลือกเล่น Modern ส่วน Standard ตามเล่นไม่ไหวจริงๆครับ เวลาเล่นน้อยเกิน
เก็บ Modern ไว้น่าจะดีกว่าครับ เด็คที่เล่นราคาไม่ได้แพงมากครับเป็น Deck Mono Green Stompy บ้านๆ น่ะแหละครับ

https://mtgtop8.com/event?e=8113&d=246747&f=MO

DD Mall คือตึกสีแดงใหญ่ๆใกล้ๆกับ MRT กำแพงเพชรใช่มั้ยครับ ? ถ้าใช่ไว้ว่างๆจะไปลองหา Inner Sleeves ของ KMC ซักหน่อยนึง หายากจริงๆครับ lllorz
KillThemAll
Novice
*

« Reply #3 on: November 06, 2018, 08:56:36 AM »

เข้ามาตอบช้า ต้องขอโทษนะคร้าบ

เลือกเล่นฟอร์แมท modern ไปเลยจะดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมาไล่ตามการ์ดในฟอร์แมท standard ที่ต้องตกรุ่นไปเรื่อยๆ (มันจะเหนื่อยๆ 55)
AinzCream
Novice
*

« Reply #4 on: December 12, 2018, 06:33:05 PM »

ขอถาม คำถามใหม่ครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: